![](/upload/pics/dscf6928_resize.jpg)
บทความนี้เก็บตกจากการประชุม Regional Workshop : Asian CF Learning Network เมื่อวันที่ 1-3 ธันวาคม 2553 ณ Ramada Plaza Menam Riverside Bangkok Hotel โดยมีผู้เข้าร่วมมาจากมูลนิธิชุมชนสงขลา มูลนิธิชุมชนโคราช มูลนิธิชุมชนภูเก็ต มูลนิธิชุมชนสตูล บางกอกฟอรั่ม กรุงเทพฯและมูลนิธิชุมชนจากประเทศฟิลิปปินส์ ประเทศเวียดนาม
![](/upload/pics/dscf9264_resize.jpg)
บทสรุป "บทบาทของมูลนิธิชุมชนในพื้นที่ขัดแย้ง" เก็บความจากการสัมมนาที่จัดขึ้นเมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2554 ณ ห้องประชุมเฟื่องฟ้า โรงแรมบีพี สมิหลา จังหวัดสงขลาโอกาสการพัฒนาในอดีตประเทศไทยมีทรัพยากรอุดมสมบูรณ์ แต่วันนี้ต่างไปจากเดิม และนับแต่ปี 2004 เกิดเหตุการณ์ไฟใต้ ปลายปีเดียวกันเกิดเหตุสึนามิ ล้วนเป็นเหตุการณ์ที่ไม่ได้เตรียมตัวรับมือมาก่อน แต่ก็กระตุ้นให้เกิดจิตอาสาทั่วประเทศ ทำให้พบพลังในก
![](/upload/pics/DSC_1312.jpg)
เมื่อวันที่ 6 เมษายน 2555 ที่ผ่านมา มูลนิธิชุมชนสงขลา โดยคุณชิต สง่ากุลพงศ์ ประธานกรรมการมูลนิธิ พร้อมด้วยคุณชัยวุฒิ บุญวิวัฒนาการ และคณะ ได้เดินทางไปร่วมกิจกรรมพิธีเปิดโครงการทำนา 1 ไร่ ได้เงิน 1 แสน ของจังหวัดพัทลุง ณ ตำบลเขาเจียก อ.เมือง จ.พัทุลง นอกจากนี้ได้ร่วมงานกินข้าวสังข์หยดพัทลุงแถมอีกงานด้วยค่ะเก็บภาพบรรยากาศในงานมาฝากค่ะ
![](/upload/pics/DSCF2424.jpg)
เชิญชวนทุกท่านร่วมกิจกรรม โปลูกผักสำหรับคนเมืองโ ครั้งที่ 2วิทยากรนำคุยโดยครูคำนึง นวลมณีย์วันที่ 1 กรกฎาคม 2555 เวลา 12.00 น. เป็นต้นไปณ ลานชั้น 1 อาคารชิตตยาแมนชั่น ซอย 5 เพชรเกษม หาดใหญ่พบกับกิจกรรมร่วมรับประทานอาหารเมนูผักสดปลอดสารจากสวนร่วมเสวนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์เทคนิคการปลูกผักร่วมลงมือปลูกผัก ณ แปลงสวนรวมใจ (สวนสำหรับการร่วมกันปลูก ร
![](/upload/pics/DSCF2411_resize.jpg)
ขอเชิญทุกท่านร่วมกิจกรรมถวายเทียนพรรษาทางน้ำ 9 วัด ปีที่ 11 ประจำปี 2555ในวันเสาร์ที่ 28 กรกฎาคม 2555 เวลา 08.00 - 17.30 น.โดยเริ่มลงเรือที่วัดคลองแหตอน 08.00 น.ถวายเทียนพรรษา ณ วัดนารังนก เวลา 09.30 น. (ถวายวัดนารังนกและวัดศาลาโพธิ์)ลงเรือต่อไปวัดคูเต่า เวลา 10.30 น. ถวายเทียนพรรษาวัดคูเต่า วัดอู่ตะเภา วัดดอน วันชลธารประสิทธิ์ และวัดท่าเมรุร่วมกิจกรรมเสวนาออกอากาศรายการสมัชชาสุขภา
![](/upload/pics/1.png)
แนะนำหนังสือ "คำศัพท์น่ารู้ด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ"เป็นหนังสือที่น่าสนใจค่ะ. นำเสนอข้อมูลให้อ่านง่าย...สามารถดาวน์โหลดไปอ่านกันได้เลยค่ะ
![](/upload/pics/2.jpg)
ศูนย์วัฒนธรรมเฉลิมราชคลองแห วัดคลองแห มูลนิธิชุมชนสงขลาขอเชิญ ร่วมกิจกรรมสืบสานประเพณี กวนข้าวทิพย์ หรือ ข้าวมธุปายาสพบกิจกรรมเสริมบุญบารมี เป็นมงคลชีวิต และกิจกรรมบันเทิงมากมายวันเสาร์ ที่ ๒๓ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๖ เริ่มพิธีเวลา ๑๗.๐๐ น.ณ ลานธรรมโคกหลังนกคุ่ม วัดคลองแห ตำบลคลองแห อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลาชมกิจกรรมกวนข้าวมธุปายาสปีก่อน ๆ ย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะกวนข้าวมธุปายาส
![](/upload/pics/pic515d3fa0860ba.jpg)
เทศบาลนครหาดใหญ่จัดพิธีมอบเข็มเกียรติคุณรางวัลการบริการภาครัฐแห่งชาติ ประจำปี 2555เมื่อวันที่ 3 เมษายน 2556 ที่ผ่านมา เวลา 09.30 น.ที่ โรงแรมหรรษา เจ.บี. อ.หาดใหญ่ จ.สงขลาโดยนายกฤษฎา บุญราชผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีมอบเข็มเกียรติคุณรางวัลการบริการภาครัฐแห่งชาติ ประจำปี 2555 โ ในโครงการ โรับมืออุทกภัยเมืองหาดใหญ่โ ซึ่งเทศบาลนครหาดใหญ่ได้เข้าร่วมเครือข่ายเมืองในเอเ
![](/upload/pics/pic5180994d9412e.jpg)
ด้วย ดร.ครูชบ ยอดแก้ว ได้จากไปอย่างสงบเมือเช้ามืดวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๕๕๖พิธีรดน้ำศพวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๕๕๖ เวลา ๑๔.๐๐ น. ณ วัดน้ำขาวนอก อ.จะนะ จ.สงขลาขอแจ้งทราบโดยทั่วกันขอความดีที่ครูได้ทำมา นำพาครูสู่สุคติ และคนรุ่นหลังจะขอสืบทอดเจตนารมณ์ในการพัฒนางานสวัสดิการชุมชนที่ครูได้ทำไว้ให้พัฒนาก้าวหน้าไปข้างหน้าอย่างที่ครูตั้งใจด้วยจิตคารวะมูลนิธิชุมชนสงขลา
![](/upload/pics/image.jpg)
8 มิ.ย. 56 - นายสมภพ วิสุทธิศิริ ผู้แทนศูนย์อุตุนิยมวิทยาภาคใต้ฝั่งตะวันออก และ ดร.ธนิต เฉลิมยานนท์ ทีมประเมินและวิเคราะห์สถานการณ์จังหวัด คณะทำงาน ACCCRN ได้ร่วมกันนำเสนอ "ระบบการเตือนภัยจังหวัดสงขลา"ดร.ธนิต หลักการและขั้นตอนในการประเมินสถานการณ์น้ำท่วมของวอร์รูมที่หลายหน่วยงานนำข้อมูลมากางคุยกันเพื่อประเมินสถานการณ์น้ำ เพื่อนำเสนอให้แก่ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลาในการประกาศเตือนภัยต่อ
![](/upload/pics/paper_1171_0640fa3aaa90ef41c40.jpg)
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้าร่วมกิจกรรมรับบริจาคโลหิต เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 4 ก.ค.67 ชั้น 5ห้างโอเดียนโดยผู้จัดมอบข้าวสารประชารัฐน้ำหนัก 5 กก.จำนวน 70 คน เป็นของที่ระลึกโดยกิจกรรมในครั้งนี้มีเข้าร่วมบริจาคมีผู้เข้าร่วมบริจาค 42 ท่านผ่านการคัดกรองทั้งหมด 32 ท่านไม่ผ่าน 10 ท่านได้เลือดจำนวน14400 ccสนับสนุนกิจกรรมโดยเหล่ากาชาดจังหวัดสงขลา,โรงพยาบาลหาดใหญ่,ห้างฯโอเดียนหาดใหญ่,พสบ.จชต 13 ,บริษัทหาดทิพย์
![](/upload/pics/paper_1170_09f815fa1370093e14f.jpg)
ความร่วมมือในการเป็นพื้นที่เรียนรู้นักศึกษาต่างประเทศ หลักสูตรปริญญาโทMr.Arthur de Mulder ลงพื้นที่เรียนรู้จากเครือข่ายเมืองโครงการ SUCCESS และโครงการ ARA พื้นที่ภาคใต้ ได้แก่ เมืองปาดังเบซาร์ เมืองควนลัง และพื้นที่ชุมชนชาวประมงในอำเภอจะนะ เทพา สิงหนคร ระโนด จ.สงขลา และชุมชนชาวประมงในพื้นที่ปัตตานีระหว่างวันที่ 28 มิถุนายน 2567 ถึงวันที่ 3 กรกฎาคม 2567เป็นการมาฝึกงาน
![](/upload/pics/paper_1169_0c901805ea7019a99aa.jpg)
"สุขภาพปฐมภูมิในชุมชนเมือง"การเปิดพื้นที่การดูแลสุขภาวะตนเองผ่านระบบสุขภาพปฐมภูมิในระดับชุมชนของเขตเมือง นับเป็นเรื่องใหม่และงานใหม่ที่มูลนิธิชุมชนสงขลาได้ริเริ่มและทดลองทำในช่วงปลายปี 2566 โดยร่วมมือกับชุมชนแหลมสนอ่อน ทน.สงขลา เดินมาได้สักระยะหนึ่งแล้ว มาถึงวันนี้ จึงถือโอกาสสรุปผลที่ได้รับจากการทำงานร่วมกันระหว่างกับคณะทำงานจัดการความรู้ชุมชนชุมชนเมืองมีประชากรต่างถิ่นต่างที่มาอยู่ร่วมกัน เน
![](/upload/pics/paper_1168_0c8de11d86a02c69b85.jpg)
"เกษตรต้นทุนต่ำ""บังเริ่มต้นสร้างครอบครัวด้วยเงิน 250 บาท" ไปชมสวนของบังยะมะหลุดดีน ราชชำรอง แกนนำชุมชน/อสม./เกษตรกร บ้านเพนียด ตำบลแค อำเภอจะนะ บังพาเดินเข้าสวนที่ยามนี้ร่มรื่นไปด้วยไม้ผลน้อยใหญ่สวนแห่งนี้มาจากน้ำพักน้ำแรงและเงินตั้งต้นที่มี ค่อยๆใช้แรงกาย แรงใจ ลงมือทำ ลงทุนน้อย ใช้แรงงานน้อย สร้างป่าในสวนให้มีความสมบูรณ์ของระบบนิเวศบังใช้แนวคิดทำป่าให้กลายเป็นสวน ปลูกไม้ผล ไม้ใช้สอย
![](/upload/pics/paper_1167_0e925a750a60b0695d5.jpg)
อบจ.สงขลา ขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพ ในพื้นที่อำเภอเมืองสงขลาร่วมกับ เทศบาลนครสงขลา และมูลนิธิชุมชนสงขลา(กิจกรรมที่ 4 อบรมและประเมินผลการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพของประชาชนกลุ่มเสี่ยงและกลุ่มป่วยในชุมชน)วันที่ 19 มิถุนายน 2567 ณ ขุมชนย่านเมืองเก่า เทศบาลนครสงขลาเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุข อบจ.สงขลา ลงพื้นที่ร่วมเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขเทศบาลนครสงขลา และมูลนิธิชุมชนสงขลา ลงพื้นที่ย่านเมืองเก่าสงขลา
![](/upload/pics/paper_1166_0fc0e71170a0749cdc9.jpg)
นายก อบจ.สงขลา เปิดอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปีงบประมาณ 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิงที่บ้าน) มุ่งพัฒนาผู้ดูแลผู้สูงอายุฯ ได้อย่างมีประสิทธิภาพช่วงเช้าวันนี้ (15 มิ.ย.67) นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา เป็นประธานเปิดโครงการอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปีงบประมาณ 2567 (กิจกรรมพัฒนาการดูแลผู้อยู่ในภาวะพึ่งพิง
![](/upload/pics/paper_1165_043723a91d4014a13e5.jpg)
วันที่ 14 มิถุนายน 2567ชุมชนบ้านทุ่ง ทม.สะเดา คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรมพร้อมให้ความรู้ด้านการออกกำลังกาย การแก้ปวดเมื่อย ข้อเข่าเสื่อม และการปลูกผักในครัวเรือนเป็นกิจกรรมที่ 4 ของโครงการอปท.รองรับสังคมสูงวัยของ อบจ.สงขลาภาคีความร่วมมือโรงพยาบาลสะเดาสนง.เกษตรอำเภอสะเดามูลนิธิชุมชนสงขลาโครงการอบรมเพื่อสร้างเสริมสุขภาพอนามัยของประชาชนแบบบูรณาการ ปีงบประม
![](/upload/pics/paper_1164_0646d3189260e0422ad.jpg)
"ประชุมสามัญประจำปีมูลนิธิชุมชนสงขลา 2566"วันที่ 22 พฤษภาคม 2567การประชุมรอบปีนี้ตรงกับวันเกิดอ.พิชัย ศรีใส จึงมีกิจกรรมเล็กๆร้องเพลงและมอบของขวัญ ต้องขอบคุณพี่ปุ๊ ณปภัช ศิรินุพงศ์ที่กรุณาจัดหามาให้รอบปีนี้เพิ่มกรรมการรวม 14 คน นอกจากรายงานผลการดำเนินงาน มีนวตกรรมการพัฒนาระบบสุขภาพปฐมภูมิ การรับมือการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศแล้ว ยังมีรายได้จากการเปิดบริการ iMedcare ที่เริ่มเปิดบริการทดสอบการ
![](/upload/pics/paper_1163_06678e19f120e72f4a5.jpg)
ประเมินโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อเปลี่ยนแปลงเมือง(SUCCESS ควนลัง)วันนี้ (13 มิถุนายน 2567) ทีมประเมินการปฏิบัติงานตามโครงการประชาสังคมร่วมแรงเพื่อนเปลี่ยนแปลงเมือง ได้ทำการประเมินทีมควนลังในประเด็นการทำงาน ผลที่ได้กับชุมชน ในเรื่อง การบริหารจัดการน้ำ การทำเกษตรแบบปลอดภัยและแนวทางการรับมือกับการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศทั้งภัยแล้งและอุทกภัย เพื่อรายงานต่อสหภาพยุโรปที่สนับสนุนงบประมาณให้กับสถาบั
![](/upload/pics/paper_1162_0153cbd5c06035d6bfc.jpg)
วันที่ 12 มิถุนายน 2567ชุมชนบ้านคลองผ่าน คัดกรองสุขภาวะรายคน ติดตามผลการปรับพฤติกรรม พร้อมให้ความรู้ด้านการออกกำลังกาย การบริโภคอาหาร การแก้ปวดเมื่อย เป็นกิจกรรมที่ 4 ของโครงการ อปท.รองรับสังคมสูงวัยของ อบจ.สงขลาโครงการคัดกรองสุขภาวะชุมชนต้นแบบโเพื่อขับเคลื่อนสังคมสูงวัยโ ประจำปี 2567โดยเป็นการจัดกิจกรรมครั้งที่ 4โทั้งนี้โกิจกรรมประกอบด้วยโการคัดกรองสุขภาวะโชุมชนต้นแบบโ